Thảo luận chung về Rewrite

archive

Viva Sakuya :d/

ko có , RWhf có cảnh 15+ thôi:kiki:

Mất cả tuần cuối cùng cũng xong, mình thắc mắc vài cái

[spoiler]-Sao Lucia ở cuối Terra không đeo găng nữa, mọi thứ cho đến thời điểm Kotarou gặp Kagari vẫn như cũ tức vẫn bị sử dụng trong “Next Generation Humanity Project” và người vẫn phát ra chất độc chứ nhỉ? Cũng như việc Akane lúc này vẫn sẽ là holy woman nên sẽ ghét con người/sự sống phải không?

-Ở Moon là Sakuya kết thúc rồi nhưng sao hồn anh vẫn còn vương vấn với Kotarou ở Terra thế?

-“Her” ở trong Shizuru route khi nói chuyện với Kotarou (ở trong đầu) lúc Shizuru chuẩn bị tỉnh dậy là ai? Kotori hay Kagari?

-Cái cây Kotarou ở Terra và Shizuru và cây Sakuya khác nhau thế nào? Sakuya trước kia có ở trong nhiều possibilities như Kotarou không?

-Cái “Rewrite - An analysis of the world” là người viết tự hiểu à?

-Cái oppai ending là ai viết mà bá đạo thế? \m/
[/spoiler]

[spoiler]-Terra có thấy mặt Lucia đâu mà biết không đeo găng???
-Moon và Terra là 2 world riêng, như trên Terra cũng không thấy Sakuya đâu, không hiểu bạn đang nói cái gì???
nói chung có vẻ bạn đang nhầm lẫn các route nên hỏi rất lung tung

P/s: các route là các world độc lập[/spoiler]

-Cuối route khi Occult Research Club đến cây Kotarou và summon.
-Terra là 1 trong những possibilities mà Kagari đã tìm ra ở Moon. Ở Terra lúc Kotarou chuẩn bị rewrite lần cuối thì có giọng Sakuya đấy. Đúng là không thấy thật, chỉ nghe giọng tự xưng là predecessor của Kotarou.
-Các heroine route là các possibility branch mà Kotarou không chọn lựa chọn “Let her go” khi gặp Kagari, tức những route này đều trước Moon. Còn Terra là sau Moon.

nếu vậy thì trả lời là hình ảnh Sakuya cũng như lời hứa của Kotarou từng hứa trong Moon route được lưu trữ trong Aurora, Aurora có khả năng ghi nhớ các world trước của nó.
Lucia ở Terra có cuộc sống bình thường, không bị bọn bác học biến đổi cơ thể thì việc gì phải đeo găng?
các heroine route là các brand world song song

Ý chú nói là ko có cảnh H mà chỉ có cảnh bạo lực, máu me ,… phải ko

Đã dịch xong cái đống Spoil RW, có gì ai coi xong Terra rồi đọc cho dễ hiểu
Đã up: http://vnkeyfanclub.com/forum/threads/spoil-rewrite.499/
Ai đọc xong cho ý kiến nhé
Nhìn cái post toàn chữ là chữ :stress:
Ai kiếm hộ mấy cái hình với

Máu me thì thấy chỉ tả bằng chữ với mấy đường chém của Koutarou thôi cũng đâu hẳn là vẽ ra cảnh

@psbt:

[spoiler]- ở đoạn cuối lúc 5 em loli-version heroines gặp Touka và dc nhận chăm sóc nên Lucia ko bị đám Brenda bắt, còn Akane chưa dc mụ Sakura nhận nuôi nên ko bị ảnh hưởng cũng như trở thành holy woman, Shizuru mới dc Guardian thu nhận nên chưa dẫn đến sự kiện em vô tình xóa kỳ ức của cha mẹ mình, cuối cùng là sự kiện gia đình Chihaya bị tấn công và lập contract với Sakuya vẫn chưa diễn ra. Do đó, Terra mới dc xem là route hoàn hảo nhất vì đã “Rewrite” xóa dc nguồn gốc nỗi bất hạnh của các em heroines

• đoạn Sakuya’s voice ở gần cuối có thể chỉ là dạng “memory” dc aurora lưu giữ từ các possibilities trước.
  • cái cây Kotarou và cây Sakuya đều là hậu quả của việc dùng Rewrite quá mức và hút cạn sự sống của cơ thể, ở route Terra Kotarou đã fuse vào Kagari luôn. Còn thời đại của Sakuya chắc chắn có nhiều possibilities nhưng ko tránh dc 1 vụ Salvation dẫn đến trunk world của hiện tại [/spoiler]

Mình giải thích khác 2 bạn kia 1 chút.

-Bạn hiểu Terra route hơi sai 1 chút, nên nhớ cái lựa chọn “Kill her/Capture her” khi gặp Kagari trong Terra sẽ dẫn tới bad end (Kotarou bị đánh bất tỉnh, gần chết, được Kotori cứu và mất trí nhớ -> lựa chọn này sẽ làm cho thế giới giống như thế giới ở trước Moon/Terra khi Kotarou chỉ là người bt), nhưng nếu chọn “Let her go” có nghĩa là Kotarou đã đi vào con đường duy nhất để cứu trái đất mà Kagari tìm ra trong Moon. Khi đó, sau khi Kotarou trở về sau vụ đi tập huấn trên chiến trận thật, Kotarou có gặp lại Kagari và hoàn thành cái plan cứu trái đất 1 cách hoàn toàn theo Terra route đúng không? Nên nhớ khi Kotarou thực hiện cái plan đó Kotori/Akane/Shizuru vẫn chỉ là mấy đứa nhóc bé tí. và trong Lucia route ta biết để đề phòng trường hợp trái đất sau này bị hủy diệt nên mới tạo ra Lucia như thế. Tuy nhiên giờ đây trái đất được Kotarou cứu, và sét theo tuổi Lucia cũng = Kotori -> có khả năng cái cuộc thí nghiệm của Lucia bị hoãn lại vì trái đất đã được cứu -> Lucia không cờnpểw đó -> không cần găng tay. Tương tự với Akane, với việc trái đất được cứu thì Holy woman hiện tại là [SIZE=13px][FONT=sans-serif]Sakura Kashima có thể sẽ quyết định là nếu trái đất thực sự đã đạt được peace thì không cần phải giao lại cái memory/thực hiện induction process với Akane nữa và chỉ đơn giản là dùng power của mình giúp Akane nói lại được (Như trong route Akane Akane vẫn làm 1 loạt những đứa trẻ bị bệnh đó trở lại bt mà không giao lại memory của holy woman đó thôi) -> Akane cũng chỉ là 1 người bt thôi. True peace của Terra là không ai phải suffer nữa nên như thế ^^

-Mình không nhớ Sakuya xuất hiện trong Terra…

-Câu 3 mình cũng không rõ bạn định nói gì.

-Cái cây mà Kotarou biến thành ở Shizuru route, ở Terra route và cái cây mà Sakuya biến thành về cơ bản giống nhau, nó chỉ là 1 cái cây có chứa linh hồn 2 người trong đó. Và có khả năng summon lại được. Tuy nhiên ở Shizuru route Shizuru thuộc bên Guardian -> không biết cách summon nên Kotarou không xuất hiện lại được.

• Cái “[/FONT][/SIZE]Rewrite - An analysis of the world” thì mình không rõ là cái gì vì mình chưa đọc, nhưng google 1 chút thì mình thấy nó giông 1 cái review + spoiler của 1 người chơi viết thì phải, cái này mình không chắc.

Mình thì nghĩ thế này:
_Mình cũng không để ý cuối Terra Route, Lucia có bỏ găng hay không nhưng nếu thật thì do số phận của Lucia đã được rewrite lại- ẻm không còn khả năng làm chết người khác nữa
_ Vương vấn chỗ nào?
_Về cái khả năng rewrite chính bản thân thành cây thì mình nghĩ cả hai đều như nhau cả.
Còn chuyện Sakuya trước kia thế nào thì hỏi mấy người viết truyện thì họa may mới giải thích được
_Cái này hình như là http://vnkeyfanclub.com/forum/threads/viet-tu-visual-novel-aer-rewrite-%E2%80%93-an-analysis-of-the-world-warning-spoilers.499/#post-13347
Còn nếu bạn thích đọc bản gốc của boss Min thì http://vnkeyfanclub.com/forum/threads/tu-visual-novel-aer-rewrite-%E2%80%93-an-analysis-of-the-world-translated-by-xrave-warning-spoilers.329/
_Câu này mình chịu
Để ý thì The tagline for the game is, “Could it possibly be rewritten, that fate of her’s?”

[spoiler]theo mình hiểu thì chi tiết quyết định là Kotarou đã cấy thêm yếu tố Love vào Tree, từ tìm ra khả năng tốt nhất, và mọi sự kiện về sau này trong Terra được nắn theo khả năng đó để đạt được đến đích là thế giới hoàn hảo, tồn tại vĩnh cửu

Cái oppai ending là ai viết mà bá đạo thế?
The tagline for the game is, "Could it possibly be rewritten, that fate of her’s?

đây cũng là 1 branch world mà tại đó Kotarou chịu khó đi làm hết quest và được hưởng thụ thành quả :))
[/spoiler]

[spoiler]-Lúc Kotarou chuẩn bị rewrite lần cuối trong Terra thì có giọng nói hỏi là có chắc chắn muốn làm việc này không đấy? Cái này mình không nghĩ là kí ức lưu lại, kí ức lưu lại là 1 lát sau đó khi Kotarou thấy hình ảnh của cái branch và Moon Kagari còn đây nói chuyện luôn mà, và Sakuya nói rằng cuối cùng cũng có thể biến mất được.

-Mọi thứ ở Terra đều như cũ cho đến lúc Kotarou gặp Kagari lần đầu tiên, mà Lucia phải tham gia vào project khi 3 tuổi tức là việc này vẫn xảy ra chứ nhỉ. Nếu có khác thì chắc khác sự kiện Santa Brosia thôi chứ. Bọn nó có còn nhỏ khi Kotarou thực hiện kế hoạch thì ít nhất cũng ngang Kotori mà. Còn việc gia đình Chihaya bị tấn công và Shizuru không lỡ tay xóa kí ức của bố mẹ thì mình cũng không biết vì không đủ thông tin về thời gian, nên cứ để mặc định là sẽ không phải chịu đựng nữa… Akane thì chắc lúc đó chưa được nhận nuôi thật, nhưng mà kí ức của holy woman sẽ tự tìm đến người thích hợp gần nhất mà nhỉ? Mà Sakura ghét sự sống nên sẽ tìm mọi cách để tiêu diệt sự sống đấy, không có chuyện thấy hòa bình rồi sẽ ngừng đâu.

-Các heroine route là các possibility branch song song trước Moon, ở Moon thì Kotarou có kí ức của những possibility branch này đấy thôi. Và sau khi Moon kết thúc thì thực hiện re-evolution ở trái đất và Terra sẽ xảy ra trong lần re-evolution này, và khi gặp Kagari nếu chọn “Let her go” thì Terra mới thật sự bắt đầu, còn nếu không thì sẽ lại tiếp tục như trước nhưng vẫn có khác là đó sẽ là lần cuối cùng vì trái đất không đủ khả năng để re-evolution lần nữa như trong những possibility branch trước đó.

-Mình muốn hỏi đến người nói chuyện với Kotarou lúc Kotarou vừa mới nhớ lại mọi chuyện ở Shizuru route đó, sau lúc đó thì Shizuru tỉnh lại.

[/spoiler]

@psbt:

[spoiler]-- Còn phần giọng nói của Sakuya ở đoạn cuối đúng là ko dc giải thích rõ. Nhưng theo mình giữa Sakuya và Kotarou có mối liên kết chung nào đó (cả 2 đều có cùng năng lực Rewrite), và giọng nói đó chỉ là 1 sự liên kết ý thức với cái cây Sakuya của thời đại trước.

• Bạn có chắc Lucia bị phẫu thuật lúc 3 tuổi ko ? thời điểm đó còn quá nhỏ để giải phẫu tham gia vào project, hoặc lúc đó Lucia chạy thoát dc 1 mình do mọi thứ đang hỗn loạn và gặp dc Touka (?), còn với Akane có thể là ko có thời gian ở bên Sakura => ko bị ảnh hưởng => ko đủ tiêu chuẩn trở thành holy woman ở thời điểm đó mà có thể là 1 người khác gần với Sakura hơn và Jasmine đã upload toàn bộ thông tin về cả 2 phe lên internet rồi nên holy woman cũng khó mà gây ảnh hưởng như trước nữa.
  • Cái choice đó ở route Terra mình nghĩ chỉ là phụ thêm để giải thích cho người đọc thôi (trước đó chưa có giải thích vì sau Kotarou bị thương nặng và hôn mê), bạn có thấy là tất cả các choice trong Terra chỉ có thể chọn 1 ko, vì đó là 1 possibility duy nhất, đã dc định sẵn, sự phân nhánh trên possibility tree chỉ bắt đầu sau khi end game.
  • Ở route Akane cũng có 1 giọng nói tương tự, mình cũng chẳng biết là của ai[/spoiler]

bạn nói vậy là sai, nếu thật mọi thứ như cũ, thì tại sao Kotarou lúc đó lại lớn tuổi hơn 5 em kia. Nhắc lại đây là 1 world độc lập, vì vậy đừng so sánh chéo như vậy

@psbt:

[spoiler]-- Còn phần giọng nói của Sakuya ở đoạn cuối đúng là ko dc giải thích rõ. Nhưng theo mình giữa Sakuya và Kotarou có mối liên kết chung nào đó (cả 2 đều có cùng năng lực Rewrite), và giọng nói đó chỉ là 1 sự liên kết ý thức với cái cây Sakuya của thời đại trước.

• Bạn có chắc Lucia bị phẫu thuật lúc 3 tuổi ko ? thời điểm đó còn quá nhỏ để giải phẫu tham gia vào project, hoặc lúc đó Lucia chạy thoát dc 1 mình do mọi thứ đang hỗn loạn và gặp dc Touka (?), còn với Akane có thể là ko có thời gian ở bên Sakura => ko bị ảnh hưởng => ko đủ tiêu chuẩn trở thành holy woman ở thời điểm đó mà có thể là 1 người khác gần với Sakura hơn và Jasmine đã upload toàn bộ thông tin về cả 2 phe lên internet rồi nên holy woman cũng khó mà gây ảnh hưởng như trước nữa.
  • Cái choice đó ở route Terra mình nghĩ chỉ là phụ thêm để giải thích cho người đọc thôi (trước đó chưa có giải thích vì sau Kotarou bị thương nặng và hôn mê như thế nào), bạn có thấy là tất cả các choice quan trọng trong Terra chỉ có thể chọn 1 ko, vì đó là 1 possibility duy nhất, đã dc định sẵn, sự phân nhánh trên possibility tree chỉ bắt đầu sau khi end game.
  • Ở route Akane cũng có 1 giọng nói tương tự, mình cũng chẳng biết là của ai[/spoiler]

ax, sửa bài mà lộn double post rồi

sax bỏ đi chơi game một tí mà lượn qua lượn lại 1 đống spoil mới đã xuất hiện . nói chung nếu rảnh bạn chờ nữa năm nữa theo lời kotomi thì RW sẽ có v patch lúc đó đọc tự tìm hiểu

Lượng nhân sự ko có ai đăng kí vài route như chihaya, luica,… chán chỉ có route Kotomi là nhiều thì phải còn mấy route đông ở route phụ :tatoi:

Mọi thứ ở Terra là như cũ nhé~ Nên nhớ ở Terra nếu chọn “Kill her” khi gặp Kagari a Kotarou sẽ bị Kagari đánh gần chết -> được Kotori cứu, mất trí nhớ, nằm viện vài năm rồi mới ra và lúc ra học lại cùng lớp với Kotori, quay trở lại cảnh đầu tiên của common route. Nếu làm như thế a Kotarou thành half familiar nên aging cũng chậm lại -> không già hơn mấy đứa khác là bn.